Violympic lop 5 vong 14
Chia sẻ bởi Trần Trung Tiến |
Ngày 09/10/2018 |
38
Chia sẻ tài liệu: violympic lop 5 vong 14 thuộc Toán học 5
Nội dung tài liệu:
IOLPYMPIC LỚP 5 - VÒNG 15 (1-3-2012) --- Tham khảo --- BÀI THI SỐ 1: Ghép cặp bằng nhau: BÀI THI SỐ 2: Thỏ tìm cà rốt 1/ Gợi ý - Nếu chuyển 5 đơn vị từ mẫu số lên tử số thì ta được phân số mới có giá trị bằng 1 tức là mẫu số hơn tử số 10 đơn vị. - Nếu chuyển 9 đơn vị từ tử số xuống mẫu số thì mẫu số hơn tử số: 10 + 9 x 2 = 28 (đơn vị) - Giải hiệu tỉ: (với tỉ số 3/5) - Tử số mới: 28 : (5-3) x 3 = 42 - Mẫu số mới: 28 : (5-3) x 5 = 70 - Tử số ban đầu: 42 + 9 = ... - Mẫu số ban đầu: 70 – 9 = ... 2/ Gợi ý - Số chẵn nhỏ nhất có 4 chữ số chia hết cho 9 là 1008 - Số chẵn lớn nhất có 4 chữ số chia hết cho 9 là 9990 - Khoảng cách giữa hai số chẵn chia hết cho 9 là 18 - Có tất cả: (9990 – 1008) : 18 + 1 =... 3/ Gợi ý - Giả sử bán kính hình tròn ban đầu là 100 - Diện tích hình tròn ban đầu: 100 x 100 x 3,14 = 31400 - Bán kính hình tròn lúc sau là 120 - Diện tích hình tròn lúc sau: 120 x 120 x 3,14 = 45216 - Diện tích hình tròn lúc sau hơn diện tích hình tròn lúc đầu: 45216 – 31400 = 13816 - Số phần trăm diện tích hình tròn tăng thêm: 13816 : 31400 = 0,44 0,44 = 44% - Diện tích hình tròn lúc đầu: 56,54 : 44/100 = ... 4/ Gợi ý 6abc + 2889 ---------- abc6 Thử chọn: c = 7; b = 8; a = 9 5/ Gợi ý - Số chẵn nhỏ nhất có 4 chữ số chia hết cho 5 là 1000 - Số chẵn lớn nhất có 4 chữ số chia hết cho 5 là 9990 - Khoảng cách giữa hai số chẵn chia hết cho 5 là 10 - Có tất cả: (9990 – 1000) : 10 + 1 =... 6/ Gợi ý 0/2010; 1/2009; 2/2008; ...; 2008/2; 2009/1 7/ Gợi ý - Giả sử chiều rộng hình chữ nhật ban đầu là 100 - Chiều rộng hình chữ nhật lúc sau: 80 - Tỉ số phần trăm chiều rộng ban đầu so với chiều rộng lúc sau: 100 : 80 = 1,25 1,25 = 125% - Để diện tích không đổi thì chiều dài phải tăng thêm: 125% - 100% = ... 8/ Gợi ý - Giả sử diện tích ban đầu là 100 x 100 = 10000 - Diện tích lúc sau: 100 x 120 = 12000 - Diện tích tăng thêm: 12000 – 10000 = 2000 - Số phần trăm tăng thêm: 2000 : 10000 = 0,2 0,2 = 20% - Diện tích hình chữ nhật ban đầu: 45 : 20/100 = ... 9/ Gợi ý 0/2011; 1/2010; 2/2009; ...; 2009/2; 2010/1. 10/ Gợi ý abc7 + 5778 ---------- 7abc Thử chọn: c = 5; b = 3; a = 1 11/ Gợi ý - Thời gian thực đi từ A đến B: 10giờ 15phút – 7giờ 10phút – 25phút = ... 12/ Gợi ý Người đó đến B: 7giờ 15phút + 2giờ 45phút + 20phút = ... 13/ Gợi ý 1/60; 2/30; 3/10; ...; 30/2; 60/1 14/ Gợi ý - Vì 6,5 x 6,5 = 42,25 nên cạnh hình vuông mới là 6,5 cm. (Mẹo: nếu sử dụng máy tính cầm tay thì lấy căn bậc 2 của 42,25) - Cạnh hình vuông ban đầu: 6,5 : 50/100 = 13 (cm) -
* Một số tài liệu cũ có thể bị lỗi font khi hiển thị do dùng bộ mã không phải Unikey ...
Người chia sẻ: Trần Trung Tiến
Dung lượng: 25,00KB|
Lượt tài: 0
Loại file: doc
Nguồn : Chưa rõ
(Tài liệu chưa được thẩm định)