Ôn luyện TV+Toán_Lớp 5-HKI
Chia sẻ bởi Ngô Tùng Toại |
Ngày 10/10/2018 |
33
Chia sẻ tài liệu: Ôn luyện TV+Toán_Lớp 5-HKI thuộc Toán học 5
Nội dung tài liệu:
Tuần 1
Bài 1.
Trong phong trào quyên góp ủng hộ đồng bào vùng lũ lụt, bốn lớp khối 4 của một trường tiểu học đã thu được tổng số tiền ủng hộ là 212 000đ. Nếu chuyển 20 000đ của lớp 4A cho lớp 4B, chuyển 27 000đ của lớp 4B cho lớp 4C, chuyển 14 000đ của lớp 4C cho lớp 4D, chuyển 3000đ của lớp 4D cho lớp 4A thì số tiền thu được của mỗi lớp bằng nhau. Hỏi mỗi lớp thu được bao nhiêu tiền ủng hộ đồng bào vùng lũ lụt ?
Bài giải :
Sau khi chuyển vòng quanh như vậy thì số tiền mỗi lớp có là :
212 000 : 4 = 53 000 (đồng)
Vì 4A chuyển sang 4B là 20 000đ và nhận của 4D là 3000đ thì còn 53 000đ.
Nên lúc đầu có là :
53 000 + 20 000 - 3000 = 70 000 (đồng)
Tương tự ta tính được lớp 4B thu được :
53 000 + 27 000 - 20 000 = 60 000 (đồng)
Lớp 4C thu được số tiền là :
53 000 - 27 000 + 14 000 = 40 000 (đồng)
Lớp 4D thu được số tiền là :
53 000 - 14 000 + 3000 = 42 000 (đồng)
Đáp số : 4A : 70 000đ, 4B : 60 000đ, 4C : 40 000đ, 4D : 42 000đ
Bài 2.
Mẹ đi chợ mua 5 túi táo và cam. Mỗi túi đựng 1kg cam hoặc táo. Biết 1kg cam đắt hơn 1kg táo là 3000đ, mẹ đã trả tiền mua cam là 45 000đ tiền mua táo là 24 000đ. Hỏi mẹ đã mua mỗi loại bao nhiêu ki-lô-gam ?
Bài giải :
Có tất cả cam và táo là : 1 x 5 = 5 (kg). Vì mỗi túi chỉ đựng hoặc cam hoặc táo:
* Nếu có một túi đựng táo suy ra 1kg táo giá 24 000đ vậy 1kg cam giá :
24 000 + 3000 = 27 000 (đồng)
Vậy 4kg cam giá : 27 000 x 4 = 108 000 (đồng)
(Không thoả mãn đầu bài)
* Nếu có 2 túi đựng táo suy ra giá 1kg táo giá :
24 000 : 2 = 12 000 (đồng)
Do đó 1kg cam giá :
12 000 + 3000 = 15 000 (đồng)
Vậy có 3 túi cam (là 3kg) mua với số tiền là :
15 000 x 3 = 45 000 (đồng)
(Thoả mãn đầu bài)
* Nếu có 3 túi táo trở lên thì số tiền mua cam lại ít hơn 45 000đ
(Không thoả mãn đề ra)
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Tuần 2
Bài 3.
Cô giáo chia đều một túi kẹo cho 10 bạn. Bạn thứ nhất được 1 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Bạn thứ hai được 2 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Bạn thứ ba được 3 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Cứ chia như thế cho đến bạn thứ mười được 10 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Hỏi túi kẹo có bao nhiêu chiếc ?
Bài giải :
Theo bài ra cô giáo đã chia đều và chia hết số kẹo ở trong túi cho 10 bạn. Theo luật chia suy ra bạn thứ mười được 10 chiếc kẹo, và số kẹo còn lại là 0 cái kẹo. Bởi nếu số còn lại khác 0 (cái) thì phải dư số kẹo còn lại sau 10 lần chia (số dư này là 0). Vì số kẹo các bạn đều nhau nên cả túi kẹo có là : 10 x 10 = 100 (cái).
Bài 4.
Tính nhanh các biểu thức sau :
a) 35 x 18 - 9 x 70 + 100 =
= 9 x 35 x 2 - 9 x 70 + 100 =
= 9 x (70 - 70) + 100 = 100
b) 15 + 15 x 2 + 7 x 15 - 100 =
= 15 x (1 + 2 +
Bài 1.
Trong phong trào quyên góp ủng hộ đồng bào vùng lũ lụt, bốn lớp khối 4 của một trường tiểu học đã thu được tổng số tiền ủng hộ là 212 000đ. Nếu chuyển 20 000đ của lớp 4A cho lớp 4B, chuyển 27 000đ của lớp 4B cho lớp 4C, chuyển 14 000đ của lớp 4C cho lớp 4D, chuyển 3000đ của lớp 4D cho lớp 4A thì số tiền thu được của mỗi lớp bằng nhau. Hỏi mỗi lớp thu được bao nhiêu tiền ủng hộ đồng bào vùng lũ lụt ?
Bài giải :
Sau khi chuyển vòng quanh như vậy thì số tiền mỗi lớp có là :
212 000 : 4 = 53 000 (đồng)
Vì 4A chuyển sang 4B là 20 000đ và nhận của 4D là 3000đ thì còn 53 000đ.
Nên lúc đầu có là :
53 000 + 20 000 - 3000 = 70 000 (đồng)
Tương tự ta tính được lớp 4B thu được :
53 000 + 27 000 - 20 000 = 60 000 (đồng)
Lớp 4C thu được số tiền là :
53 000 - 27 000 + 14 000 = 40 000 (đồng)
Lớp 4D thu được số tiền là :
53 000 - 14 000 + 3000 = 42 000 (đồng)
Đáp số : 4A : 70 000đ, 4B : 60 000đ, 4C : 40 000đ, 4D : 42 000đ
Bài 2.
Mẹ đi chợ mua 5 túi táo và cam. Mỗi túi đựng 1kg cam hoặc táo. Biết 1kg cam đắt hơn 1kg táo là 3000đ, mẹ đã trả tiền mua cam là 45 000đ tiền mua táo là 24 000đ. Hỏi mẹ đã mua mỗi loại bao nhiêu ki-lô-gam ?
Bài giải :
Có tất cả cam và táo là : 1 x 5 = 5 (kg). Vì mỗi túi chỉ đựng hoặc cam hoặc táo:
* Nếu có một túi đựng táo suy ra 1kg táo giá 24 000đ vậy 1kg cam giá :
24 000 + 3000 = 27 000 (đồng)
Vậy 4kg cam giá : 27 000 x 4 = 108 000 (đồng)
(Không thoả mãn đầu bài)
* Nếu có 2 túi đựng táo suy ra giá 1kg táo giá :
24 000 : 2 = 12 000 (đồng)
Do đó 1kg cam giá :
12 000 + 3000 = 15 000 (đồng)
Vậy có 3 túi cam (là 3kg) mua với số tiền là :
15 000 x 3 = 45 000 (đồng)
(Thoả mãn đầu bài)
* Nếu có 3 túi táo trở lên thì số tiền mua cam lại ít hơn 45 000đ
(Không thoả mãn đề ra)
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Tuần 2
Bài 3.
Cô giáo chia đều một túi kẹo cho 10 bạn. Bạn thứ nhất được 1 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Bạn thứ hai được 2 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Bạn thứ ba được 3 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Cứ chia như thế cho đến bạn thứ mười được 10 chiếc kẹo và số kẹo còn lại. Hỏi túi kẹo có bao nhiêu chiếc ?
Bài giải :
Theo bài ra cô giáo đã chia đều và chia hết số kẹo ở trong túi cho 10 bạn. Theo luật chia suy ra bạn thứ mười được 10 chiếc kẹo, và số kẹo còn lại là 0 cái kẹo. Bởi nếu số còn lại khác 0 (cái) thì phải dư số kẹo còn lại sau 10 lần chia (số dư này là 0). Vì số kẹo các bạn đều nhau nên cả túi kẹo có là : 10 x 10 = 100 (cái).
Bài 4.
Tính nhanh các biểu thức sau :
a) 35 x 18 - 9 x 70 + 100 =
= 9 x 35 x 2 - 9 x 70 + 100 =
= 9 x (70 - 70) + 100 = 100
b) 15 + 15 x 2 + 7 x 15 - 100 =
= 15 x (1 + 2 +
* Một số tài liệu cũ có thể bị lỗi font khi hiển thị do dùng bộ mã không phải Unikey ...
Người chia sẻ: Ngô Tùng Toại
Dung lượng: 344,50KB|
Lượt tài: 0
Loại file: doc
Nguồn : Chưa rõ
(Tài liệu chưa được thẩm định)