Đề+ĐA luyện thi HSG_Toán 4-5 (đề 10)
Chia sẻ bởi Ngô Tùng Toại |
Ngày 09/10/2018 |
30
Chia sẻ tài liệu: Đề+ĐA luyện thi HSG_Toán 4-5 (đề 10) thuộc Toán học 5
Nội dung tài liệu:
ĐỀ SỐ 10
ĐỀ LUYỆN THI
HỌC SINH GIỎI LỚP 4
PHẦN I – Trắc nghiệm :
Khoanh vào chữ cái đứng trước câu trả lời đúng
Bài 1
Tính 1 2 3 4 … 99 100 . có tận cùng bằng bao nhiêu chữ số o ?
A. 8 chữ số o C. 18 chữ số o B. 16 chữ số o D. 24 chữ số o .
Giải:
Ta có tích 1x2x3x...x50 có tận cùng là 12 chữ số 0
Vậy tích của 1x2x3x...x100 có tận cùng là: 12x2 = 24 chữ số 0 ( vì 100=50x2)
Bài 2 :
Tổng của hai số thập phân là 16,26. Nếu ta tăng số thứ nhất lên 5 lần và
số thứ hai lên 2 lần thì được hai số có tổng mới là: 43,2 . số thứ hai là:
A. 12,6 B. 12,7 C. 12,8 D. 12,9
Bài giải
Gọi số thứ nhất là: A
Gọi số thứ nhất là: B
Theo bài ra ta có: A + B = 16,26
A x 5 + B x 2 = 43,2
Nư vậy: 4 xA +B = 43,2 – 16,26 = 26,94
Do đó 3xA là: 26,94 – 16,26 =10,68
Số thứ nhất là: 10,68 : 3 = 3,56
Số thứ hai là: 16,26 – 3,56 = 12,7
Bài 3 :
Một số đem chia cho 3 được số dư là 1 . Cũng số đó chia cho 5 thì
được số dư là 2 . Tìm số dư trong phép chia số đó cho 15 ?
A. dư 3 B. dư 7 C. dư 15 D. dư 0
Giải:
Gọi số phải tìm là X. Nếu số phải tìm cộng thêm 8 thì ta có:
(X + 8) chia hết cho 3 – Vì 8 + 1(số dư) = 9 chia hết cho 3
(X + 8) chia hết cho 5 – Vì 8 + 2(số dư) = 10 chia hết cho 5
Do đó(8+X) chia hết cho 3x5 = 15
Vậy số dư trong phép chia đó là: 15 – 8 = 7
Bài 4 : Nếu trung bình của 5 số tự nhiên lien tiếp bằng 12 thì tổng của số
nhỏ nhất và số lớn nhất bằng bao nhiêu ?
A. 24 B. 14 C. 12 D. 10
Giải:
Tổng của 5 số tự nhiên liên tiếp là: 12 x 5 = 60
Hiệu của 5 số tự nhiên liên tiếp là: 60 – 4 = 56
Số lớn là: 56:(5-1) = 14
Số bé là: 14 – 4 = 10
Tổng của số lớn và số bé là: 14 + 10 = 24
Bài 5 :
Hiệu 2 số tự nhiên là 134. Viết thêm 1 chữ số nào đó vào bên phải số bị trừ và giữ nguyên số trừ, ta có hiệu mới là 2297. Số lớn là:
A. 210 B. 220 C. 230 D. 240
Giải :
Số bị trừ tăng lên 10 lần cộng thêm chữ số viết thêm a, thì hiệu mới so với hiệu cũ tăng thêm 9 lần cộng với số a.
9 lần số bị trừ + a = 2297 - 134 = 2163 (đơn vị)
Suy ra (2163 - a) chia hết cho 9
2163 chia cho 9 được 24 dư 3 nên a = 3 (0 ( a ( 9)
Vậy chữ số viết thêm là 3
Số bị trừ hay số lớn là :
(2163 - 3) : 9 = 240
Số trừ là :
240 - 134 = 106
Thử lại : 2403 - 106 = 2297
Đáp số : Số lớn : 240
Bài 6 : Số hình tứ giác ở hình vẽ bên là:
6
7
8
9
PHẦN II – Tự luận
Bài 7 : Một người bán ba loại cam gồm:
9 kg loại I , 11 kg loại II , 7 kg loại III ;
Thì được tất cả 138 400 đồng . Giá 1 kg cam loại I đắt hơn 1 kg loại II là 1 600 đồng và đắt hơn 1 kg loại III là 2 400 đồng . Tính giá tiền 1 kg mỗi loại .
GIẢI
Nếu chọ tất cả là cam loại III thì ta có: 9 + 11 + 7 = 27 (kg cam loại III)
Số tiền bán cam loại I sẽ giảm đi : 2400 x 9 = 21600 đ
Số tiền bán cam loại II sẽ giảm
ĐỀ LUYỆN THI
HỌC SINH GIỎI LỚP 4
PHẦN I – Trắc nghiệm :
Khoanh vào chữ cái đứng trước câu trả lời đúng
Bài 1
Tính 1 2 3 4 … 99 100 . có tận cùng bằng bao nhiêu chữ số o ?
A. 8 chữ số o C. 18 chữ số o B. 16 chữ số o D. 24 chữ số o .
Giải:
Ta có tích 1x2x3x...x50 có tận cùng là 12 chữ số 0
Vậy tích của 1x2x3x...x100 có tận cùng là: 12x2 = 24 chữ số 0 ( vì 100=50x2)
Bài 2 :
Tổng của hai số thập phân là 16,26. Nếu ta tăng số thứ nhất lên 5 lần và
số thứ hai lên 2 lần thì được hai số có tổng mới là: 43,2 . số thứ hai là:
A. 12,6 B. 12,7 C. 12,8 D. 12,9
Bài giải
Gọi số thứ nhất là: A
Gọi số thứ nhất là: B
Theo bài ra ta có: A + B = 16,26
A x 5 + B x 2 = 43,2
Nư vậy: 4 xA +B = 43,2 – 16,26 = 26,94
Do đó 3xA là: 26,94 – 16,26 =10,68
Số thứ nhất là: 10,68 : 3 = 3,56
Số thứ hai là: 16,26 – 3,56 = 12,7
Bài 3 :
Một số đem chia cho 3 được số dư là 1 . Cũng số đó chia cho 5 thì
được số dư là 2 . Tìm số dư trong phép chia số đó cho 15 ?
A. dư 3 B. dư 7 C. dư 15 D. dư 0
Giải:
Gọi số phải tìm là X. Nếu số phải tìm cộng thêm 8 thì ta có:
(X + 8) chia hết cho 3 – Vì 8 + 1(số dư) = 9 chia hết cho 3
(X + 8) chia hết cho 5 – Vì 8 + 2(số dư) = 10 chia hết cho 5
Do đó(8+X) chia hết cho 3x5 = 15
Vậy số dư trong phép chia đó là: 15 – 8 = 7
Bài 4 : Nếu trung bình của 5 số tự nhiên lien tiếp bằng 12 thì tổng của số
nhỏ nhất và số lớn nhất bằng bao nhiêu ?
A. 24 B. 14 C. 12 D. 10
Giải:
Tổng của 5 số tự nhiên liên tiếp là: 12 x 5 = 60
Hiệu của 5 số tự nhiên liên tiếp là: 60 – 4 = 56
Số lớn là: 56:(5-1) = 14
Số bé là: 14 – 4 = 10
Tổng của số lớn và số bé là: 14 + 10 = 24
Bài 5 :
Hiệu 2 số tự nhiên là 134. Viết thêm 1 chữ số nào đó vào bên phải số bị trừ và giữ nguyên số trừ, ta có hiệu mới là 2297. Số lớn là:
A. 210 B. 220 C. 230 D. 240
Giải :
Số bị trừ tăng lên 10 lần cộng thêm chữ số viết thêm a, thì hiệu mới so với hiệu cũ tăng thêm 9 lần cộng với số a.
9 lần số bị trừ + a = 2297 - 134 = 2163 (đơn vị)
Suy ra (2163 - a) chia hết cho 9
2163 chia cho 9 được 24 dư 3 nên a = 3 (0 ( a ( 9)
Vậy chữ số viết thêm là 3
Số bị trừ hay số lớn là :
(2163 - 3) : 9 = 240
Số trừ là :
240 - 134 = 106
Thử lại : 2403 - 106 = 2297
Đáp số : Số lớn : 240
Bài 6 : Số hình tứ giác ở hình vẽ bên là:
6
7
8
9
PHẦN II – Tự luận
Bài 7 : Một người bán ba loại cam gồm:
9 kg loại I , 11 kg loại II , 7 kg loại III ;
Thì được tất cả 138 400 đồng . Giá 1 kg cam loại I đắt hơn 1 kg loại II là 1 600 đồng và đắt hơn 1 kg loại III là 2 400 đồng . Tính giá tiền 1 kg mỗi loại .
GIẢI
Nếu chọ tất cả là cam loại III thì ta có: 9 + 11 + 7 = 27 (kg cam loại III)
Số tiền bán cam loại I sẽ giảm đi : 2400 x 9 = 21600 đ
Số tiền bán cam loại II sẽ giảm
* Một số tài liệu cũ có thể bị lỗi font khi hiển thị do dùng bộ mã không phải Unikey ...
Người chia sẻ: Ngô Tùng Toại
Dung lượng: 53,50KB|
Lượt tài: 0
Loại file: doc
Nguồn : Chưa rõ
(Tài liệu chưa được thẩm định)