Đáp án đề thi HSG tỉnh Ha Nam 09-10

Chia sẻ bởi Lê Hồng Tùng | Ngày 15/10/2018 | 33

Chia sẻ tài liệu: Đáp án đề thi HSG tỉnh Ha Nam 09-10 thuộc Hóa học 9

Nội dung tài liệu:

SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO HÀ NAM
(Đáp án có 04 trang)
KÌ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI LỚP 9 THCS
NĂM HỌC 2009-2010
Hướng dẫn chấm môn: Hoá học



Câu

Nội dung
Điểm

Câu I
(4,0 điểm)
1
(2đ)
 Xảy ra phản ứng: BaO + H2SO4 → BaSO4 + H2O
Nếu BaO dư thì còn phản ứng
BaO + H2O → Ba(OH)2
Kết tủa M là BaSO4, còn dung dịch N có 2 trường hợp
Trường hợp 1: H2SO4 dư thì không có phản ứng 2
có phản ứng 2Al + 3H2SO4 →Al2(SO4)3 + 3H2
Khí P là H2 và dung dịch Q là Al2(SO4)3 .
Cho K2CO3 vào có phản ứng
3K2CO3 + 3H2O + Al2(SO4)3 → 2Al(OH)3  + 3K2SO4 + 3CO2
Kết tủa T là Al(OH)3.
Trường hợp 2: Nếu BaO (dư) thì có phản ứng 2 thì dung dich N là Ba(OH)2, khi cho Al vào thì
2Al + Ba(OH)2 + 2H2O → Ba(AlO2)2 + 3H2
Khí P: H2 và dung dịch Q là Ba(AlO2)
Cho dung dịch Na2CO3 thì có phản ứng
K2CO3 + Ba(AlO2)2 → BaCO3+ 2KAlO2



0,25


0,25



0,5



0,5



0,5


2
(2đ)
a) CaO + H2O → Ca(OH)2
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O
CaCO3 + H2O + CO2 →Ca(HCO3)2
Số mol CaO = số mol Ca(OH)2 = 22,4/56 = 0,4 mol
Số mol CaCO3 = 5/100 = 0,05 mol
Trường hợp 1:
nCO2 = nCaCO3 = 0,05 mol;
VCO2 = 0,05.22,4 = 1,12 lít
Trường hợp 2: CO2 dư kết tủa sau đó kết tủa tan
số mol CO2 = số mol Ca(OH)2 = 0,4 mol
Sau đó lượng kết tủa đã tan 0,4 - 0,05 = 0,35 mol
Vậy tổng số mol CO2 là: 0,4 + 0,35 = 0,75 mol
VCO2 = 0,75.22,4 = 16,8 lít
b) MgCO3 + 2HCl → MgCl2 + CO2 + H2O
BaCO3 + 2HCl → BaCl2 + CO2 + H2O
Lượng CO2 lớn nhất khi a = 100.Số mol CO2 = 56,2/84 = 0,669 mol
Lượng CO2 nhỏ nhất khi a = 0. Số mol CO2 = 56,2/197= 0,285 mol
Số mol CO2 : 0,285< nCO2 < 0,66
Nếu nCO2 bằng 0,28< nCa(OH)2; Tức là không có phản ứng 3
nCaCO3 = nCO2 = 0,28 mol
Nếu nCO2 = 0,66 > nCa(OH)2
Nên lượng kết tủa bằng CaCO3 = 0,4-(0,66 - 0,4) = 0,14 mol
Vậy khi a = 100% thì lượng kết tủa bé nhất

0,25



0,25


0,25





0,25


0,25


0,25


0,25


0,25


Câu II
(4,0 điểm)
1
(1,5đ)
 2SO2 + O2 → 2SO3
2a a
2ah ah
2a(1-h) a(1-h) 2ah
Vì nhiệt độ và dung tích bình không đổi nên áp suất tỷ lệ với số mol khí trong bình nên ta có
= . Suy ra P = 10.(1-)
Khối lượng mol TB là: = 
Tỷ khối so với H2 là = 
0,25



0,5


0,25


0,25


0,25


2
(2,5đ)
 3Cu + 8HNO3 → 3Cu(NO3)2 + 2NO + 4H2O (1)
3Fe3O4 + 28HNO3 → 9Fe(NO3)3 + NO + 14H2O (2)
Cu + 2Fe(NO3)3 →Cu(NO3)2 + 2Fe(NO3)2 (3)
Có 1,2 gam kim loại không tan suy ra kim loại Cu dư chuyển
Fe3+ hết thành Fe2+
nCu đã phản ứng pứ (1) = x mol; nFe3O4 đã phản ứng (2) = y mol
64x + 232y = 30,6 - 1,2 = 29,4 gam
* Một số tài liệu cũ có thể bị lỗi font khi hiển thị do dùng bộ mã không phải Unikey ...

Người chia sẻ: Lê Hồng Tùng
Dung lượng: 160,00KB| Lượt tài: 1
Loại file: doc
Nguồn : Chưa rõ
(Tài liệu chưa được thẩm định)