Các bài Luyện tập
Chia sẻ bởi Than Thi Huong |
Ngày 22/10/2018 |
40
Chia sẻ tài liệu: Các bài Luyện tập thuộc Hình học 9
Nội dung tài liệu:
Hội giảng Thi giáo viên dạy giỏi cấp huyện vòng 2
Lớp 9A2
* trường thcs Tiên Hưng*
* * * *
Nhiệt liệt chào mừng các thầy giáo, cô giáo đến dự giờ, thăm lớp !
trường
thcs
Đông
Phú
giáo
viên:
tạ
khắc
hồi
* Kiểm tra bài cũ
- Phát biểu định nghĩa góc ở tâm, định nghĩa số đo cung.
- Cho hình vẽ
A
O
B
-Tính số đo cung AB?
600
AOT vuông cân tại A
AOT = ATO = 450
Có B nằm trên OT=>AOB = 450
Có sđ AB(nhỏ) = AOB = 450
sđ AB(lớn) = 3600- 450 = 3150
Giải: Có OA AT (gt)
và OA = AT (gt)
Tiết 38 Luyện tập
Các bài tập áp dụng
1) Dạng 1. Tính số đo của góc ở tâm, số đo của cung
Bài tập 4 (sgk-69)
Cho hỡnh vẽ:
Tính số đo góc ở tâm AOB và số đo cung lơn AB?
Tiết 38 Luyện tập
Các bài tập áp dụng
Hai tiếp tuyến của đường tròn (O) tại A và tại B cắt nhau tại M. Biết AMB = 350 .
a) Tính số đo góc ở tâm tạo bởi hai bán kính OA, OB.
b) Tính số đo mỗi cung AB (cung lớn và cung nhỏ).
Bài tập 5 (SGK tr 69)
1) Dạng 1. Tính số đo của góc ở tâm, số đo của cung
Cho đường tròn (O)
AM, BM là hai tiếp
tuyến
AM cắt BM tại M
AMB = 350
KL a)Tính AOB
b) Tính sđ AB(nhỏ), sđ AB(lớn)
Bài giải:
Xét tứ giác AOBM có A + B + M + AOB = 3600
( Tính chất tổng các góc trong tứ giác).
Có A + B = 1800 =>AOB = 1800 - M
= 1800 - 350 = 1450
b) Có sđ AB = AOB => sđ AB (nhỏ) = 1450
Sđ AB (lớn) = 3600 - 1450 = 2150
Sđ AB (lớn) = 2150
B
O
A
M
350
GT
.
.
.
Tiết 38 Luyện tập
2)D?ng 2 :p d?ng d?nh lớ c?ng 2 cung
Bài tập 9 SGK tr 69
Trên đường tròn tâm O lấy ba điểm A, B, C sao cho AOB = 1000 ,sđAC = 450 . Tính số đo cung nhỏ BC và cung lớn BC (xét cả hai trường hợp: điểm C nằm trên cung nhỏ AB, điểm C nằm trên cung lớn AB).
1) Dạng 1. Tính số đo của góc ở tâm, số đo của cung
Bài giải:
Nếu điểm C nằm trên cung nhỏ AB ta có:
Sđ BC(nhỏ) = sđ AB - sđ AC
= 1000 - 450 = 550
Sđ BC(lớn) = 3600 - 550 = 3050
Nếu điểm C nằm trên cung lớn AB ta có:
Sđ BC(nhỏ) = sđAB + sđ AC
= 1000 + 450 = 1450
Sđ BC(lớn) = 3600 - 1450 = 2150
C
O
A
B
450
1000
Tiết 38 Luyện tập
Bài tập mở rộng
Cho đường tròn (O; R) đường kính AB. Gọi C là điểm chính gi?a của cung AB, vẽ dây CD = R. Tính góc ở tâm BOD.
Bài toán cho biết gỡ?
Yêu cầu tỡm gỡ?
GT Cho đường tròn (O; R),
AB là đường kính
dây CD = R
KL Tính góc BOD
Bài giải:
* Nếu D nằm trên cung nhỏ BC ta có
Sđ AB = 1800 ( nửa đường tròn)
C là điểm chính giữa của cung AB =>sđ CB = 900
mà ta có: CD = R = OC = OD
COD là tam giác đều
COD = 600 => sđ CD = 600
vì D nằm trên cung nhỏ BC nên sđ BC = sđ CD + sđ DB
sđ DB = sđ CB - sđ CD
= 900 - 600 = 300
=> sđ DB = BOD = 300 Vậy BOD= 300
A
B
C
D
O
.
.
* Nếu D nằm trên cung nhỏ AC
=> BOD = sđ BD
= sđ BC + sđ CD
= 900 + 600 = 1500
=> Bài toán có hai đáp số
A
B
C
D
O
Bài tập trắc nghiệm (Bài tập 8 SGK tr 70)
Mỗi khẳng định sau đúng hay sai? Vỡ sao?
b)Hai cung có số đo bằng nhau thỡ bằng nhau.
c)Trong hai cung cung nào có số đo lớn hơn là cung lớn hơn.
d)Trong hai cung trên một đường tròn cung nào có số đo nhỏ hơn thỡ cung đó nhỏ hơn.
Dáp án:
a , d dúng
b, c Sai. Vỡ không rõ hai cung có nằm trên một đường tròn hay trên hai đường tròn bằng nhau không?
Hai cung bằng nhau thì có số đo bằng nhau.
* Hướng dẫn về nhà
- Ôn lại các kiến thức đã học.
Làm bài tập 5, 6, 7, 8 SBT tr 74, 75
Dọc trước bài Liên hệ gi?a dây và cung.
Tổ
KHtn
Trường THcs Đông phú
Xin chân thành cảm ơn
các thầy giáo, cô giáo đã đến dự giờ!
Cảm ơn các em học sinh
Trường THCS Tiên Hưng
tạ khắc hồi
Lớp 9A2
* trường thcs Tiên Hưng*
* * * *
Nhiệt liệt chào mừng các thầy giáo, cô giáo đến dự giờ, thăm lớp !
trường
thcs
Đông
Phú
giáo
viên:
tạ
khắc
hồi
* Kiểm tra bài cũ
- Phát biểu định nghĩa góc ở tâm, định nghĩa số đo cung.
- Cho hình vẽ
A
O
B
-Tính số đo cung AB?
600
AOT vuông cân tại A
AOT = ATO = 450
Có B nằm trên OT=>AOB = 450
Có sđ AB(nhỏ) = AOB = 450
sđ AB(lớn) = 3600- 450 = 3150
Giải: Có OA AT (gt)
và OA = AT (gt)
Tiết 38 Luyện tập
Các bài tập áp dụng
1) Dạng 1. Tính số đo của góc ở tâm, số đo của cung
Bài tập 4 (sgk-69)
Cho hỡnh vẽ:
Tính số đo góc ở tâm AOB và số đo cung lơn AB?
Tiết 38 Luyện tập
Các bài tập áp dụng
Hai tiếp tuyến của đường tròn (O) tại A và tại B cắt nhau tại M. Biết AMB = 350 .
a) Tính số đo góc ở tâm tạo bởi hai bán kính OA, OB.
b) Tính số đo mỗi cung AB (cung lớn và cung nhỏ).
Bài tập 5 (SGK tr 69)
1) Dạng 1. Tính số đo của góc ở tâm, số đo của cung
Cho đường tròn (O)
AM, BM là hai tiếp
tuyến
AM cắt BM tại M
AMB = 350
KL a)Tính AOB
b) Tính sđ AB(nhỏ), sđ AB(lớn)
Bài giải:
Xét tứ giác AOBM có A + B + M + AOB = 3600
( Tính chất tổng các góc trong tứ giác).
Có A + B = 1800 =>AOB = 1800 - M
= 1800 - 350 = 1450
b) Có sđ AB = AOB => sđ AB (nhỏ) = 1450
Sđ AB (lớn) = 3600 - 1450 = 2150
Sđ AB (lớn) = 2150
B
O
A
M
350
GT
.
.
.
Tiết 38 Luyện tập
2)D?ng 2 :p d?ng d?nh lớ c?ng 2 cung
Bài tập 9 SGK tr 69
Trên đường tròn tâm O lấy ba điểm A, B, C sao cho AOB = 1000 ,sđAC = 450 . Tính số đo cung nhỏ BC và cung lớn BC (xét cả hai trường hợp: điểm C nằm trên cung nhỏ AB, điểm C nằm trên cung lớn AB).
1) Dạng 1. Tính số đo của góc ở tâm, số đo của cung
Bài giải:
Nếu điểm C nằm trên cung nhỏ AB ta có:
Sđ BC(nhỏ) = sđ AB - sđ AC
= 1000 - 450 = 550
Sđ BC(lớn) = 3600 - 550 = 3050
Nếu điểm C nằm trên cung lớn AB ta có:
Sđ BC(nhỏ) = sđAB + sđ AC
= 1000 + 450 = 1450
Sđ BC(lớn) = 3600 - 1450 = 2150
C
O
A
B
450
1000
Tiết 38 Luyện tập
Bài tập mở rộng
Cho đường tròn (O; R) đường kính AB. Gọi C là điểm chính gi?a của cung AB, vẽ dây CD = R. Tính góc ở tâm BOD.
Bài toán cho biết gỡ?
Yêu cầu tỡm gỡ?
GT Cho đường tròn (O; R),
AB là đường kính
dây CD = R
KL Tính góc BOD
Bài giải:
* Nếu D nằm trên cung nhỏ BC ta có
Sđ AB = 1800 ( nửa đường tròn)
C là điểm chính giữa của cung AB =>sđ CB = 900
mà ta có: CD = R = OC = OD
COD là tam giác đều
COD = 600 => sđ CD = 600
vì D nằm trên cung nhỏ BC nên sđ BC = sđ CD + sđ DB
sđ DB = sđ CB - sđ CD
= 900 - 600 = 300
=> sđ DB = BOD = 300 Vậy BOD= 300
A
B
C
D
O
.
.
* Nếu D nằm trên cung nhỏ AC
=> BOD = sđ BD
= sđ BC + sđ CD
= 900 + 600 = 1500
=> Bài toán có hai đáp số
A
B
C
D
O
Bài tập trắc nghiệm (Bài tập 8 SGK tr 70)
Mỗi khẳng định sau đúng hay sai? Vỡ sao?
b)Hai cung có số đo bằng nhau thỡ bằng nhau.
c)Trong hai cung cung nào có số đo lớn hơn là cung lớn hơn.
d)Trong hai cung trên một đường tròn cung nào có số đo nhỏ hơn thỡ cung đó nhỏ hơn.
Dáp án:
a , d dúng
b, c Sai. Vỡ không rõ hai cung có nằm trên một đường tròn hay trên hai đường tròn bằng nhau không?
Hai cung bằng nhau thì có số đo bằng nhau.
* Hướng dẫn về nhà
- Ôn lại các kiến thức đã học.
Làm bài tập 5, 6, 7, 8 SBT tr 74, 75
Dọc trước bài Liên hệ gi?a dây và cung.
Tổ
KHtn
Trường THcs Đông phú
Xin chân thành cảm ơn
các thầy giáo, cô giáo đã đến dự giờ!
Cảm ơn các em học sinh
Trường THCS Tiên Hưng
tạ khắc hồi
* Một số tài liệu cũ có thể bị lỗi font khi hiển thị do dùng bộ mã không phải Unikey ...
Người chia sẻ: Than Thi Huong
Dung lượng: |
Lượt tài: 4
Loại file:
Nguồn : Chưa rõ
(Tài liệu chưa được thẩm định)